gabatarwar haske bayyane

Diodes masu fitar da haske galibi ana amfani da na'urori masu fitar da haske waɗanda ke fitar da kuzari ta hanyar sake haɗawa da electrons da ramuka don fitar da haske.Ana amfani da su sosai a fagen haske.[1] Diodes masu fitar da haske na iya canza makamashin lantarki da kyau zuwa makamashin haske kuma suna da fa'ida iri-iri a cikin al'ummar zamani, kamar fitilu, nunin panel, da na'urorin likitanci.[2]

Irin wannan nau'ikan kayan lantarki sun bayyana a farkon 1962. A farkon zamanin, suna iya fitar da haske mai ƙarancin haske kawai.Daga baya, an haɓaka wasu nau'ikan monochromatic.Hasken da za a iya fitarwa a yau ya bazu zuwa ga haske mai gani, infrared da ultraviolet, kuma hasken ya karu sosai.Hasken haske.Hakanan an yi amfani da amfani azaman fitilun masu nuna alama, bangarorin nuni, da sauransu;tare da ci gaba da ci gaban fasaha, diodes masu fitar da haske an yi amfani da su sosai a cikin nuni da haske.

Kamar diodes na yau da kullun, diodes masu fitar da haske sun ƙunshi mahaɗar PN, kuma suna da ɗawainiya ta unidirectional.Lokacin da aka sanya wutar lantarki ta gaba akan diode mai fitar da haske, ramukan da aka yi musu allura daga yankin P zuwa yankin N da kuma electrons ɗin da aka yi musu daga yankin N zuwa yankin P suna da alaƙa da electrons a cikin yankin N da ɓoyayyun. a cikin yankin P tsakanin ƴan microns na mahadar PN.Ramukan suna sake hadewa kuma suna samar da kyalli na kwatsam.Jihohin makamashi na electrons da ramuka a cikin kayan semiconductor daban-daban sun bambanta.Lokacin da electrons da ramuka suka sake haɗuwa, ƙarfin da aka fitar ya ɗan bambanta.Da yawan kuzarin da aka fitar, shine guntun tsawon hasken da ke fitowa.Mafi yawan amfani da diodes masu fitar da haske ja, kore ko rawaya.Juyin rushewar wutar lantarki na diode mai fitar da haske ya fi 5 volts.Ƙwararren halayensa na gaba na volt-ampere yana da tsayi sosai, kuma dole ne a yi amfani da shi a jere tare da resistor mai iyakancewa don sarrafa halin yanzu ta hanyar diode.

Babban ɓangaren diode mai fitar da haske shine wafer wanda ya ƙunshi nau'in semiconductor na nau'in P da semiconductor nau'in N.Akwai madaurin canji tsakanin nau'in semiconductor na nau'in P da semiconductor nau'in N, wanda ake kira junction PN.A cikin mahaɗin PN na wasu kayan aikin semiconductor, lokacin da masu ɗaukar tsirarun allurar da akasari masu ɗaukar nauyi suka sake haɗuwa, yawan kuzarin da aka yi amfani da shi yana fitowa ta hanyar haske, ta haka kai tsaye yana jujjuya wutar lantarki zuwa makamashin haske.Tare da juyar da wutar lantarki da aka yi amfani da su zuwa mahadar PN, yana da wahala a yi wa marasa rinjaye allurar, don haka ba ya fitar da haske.Lokacin da yake cikin yanayin aiki mai kyau (wato, ana amfani da wutar lantarki mai kyau zuwa ƙarshen biyu), lokacin da halin yanzu ke gudana daga LED anode zuwa cathode, semiconductor crystal yana fitar da haske mai launi daban-daban daga ultraviolet zuwa infrared.Ƙarfin hasken yana da alaƙa da halin yanzu.


Lokacin aikawa: Satumba-22-2021
WhatsApp Online Chat!